Trong quá trình sử dụng đất, một trong những vấn đề quan trọng mà người dùng đất cần lưu ý là thời hạn sử dụng đất. Theo quy định của pháp luật, thì việc sử dụng đất thường được gắn liền với một khoảng thời gian nhất định, thường là 50 năm. Tuy nhiên, khi thời hạn này hết hiệu lực, có nhiều người quan tâm đến việc liệu họ có được sử dụng tiếp đất mà không cần gia hạn hay không.

>>> Xem thêm tại: Dịch vụ sang tên sổ đỏ tại các tổ chức hành nghề luật sự như thế nào? Trình tự ra sao và cần chuẩn bị những loại tài liệu gì?

1. Những loại đất có thời hạn sử dụng 50 năm

Theo quy định của Điều 126 Luật Đất đai 2013, các loại đất có thời hạn sử dụng 50 năm sẽ được xử lý theo quy tắc sau đây:

Hộ gia đình và cá nhân trực tiếp sản xuất nông nghiệp:

  • Bao gồm đất trồng cây hàng năm, đất nuôi trồng thủy sản, đất làm muối, đất trồng cây lâu năm, đất rừng sản xuất, giao nhiều loại đất như trồng cây hàng năm, nuôi trồng thủy sản, làm muối, đất trống, đồi núi trọc, đất có mặt nước thuộc nhóm đất chưa sử dụng.
  • Thời hạn sử dụng đất là 50 năm.
  • Nếu có nhu cầu, có thể tiếp tục sử dụng đất với thời hạn 50 năm.
Những loại đất có thời hạn sử dụng 50 năm

Hộ gia đình và cá nhân thuê đất nông nghiệp:

  • Thời hạn thuê đất không quá 50 năm.
  • Khi hết thời hạn thuê đất, nếu có nhu cầu, Nhà nước có thể xem xét tiếp tục cho thuê.

Tổ chức được giao đất, thuê đất cho mục đích sản xuất nông nghiệp, lâm nghiệp, nuôi trồng thủy sản, làm muối:

  • Được xem xét và quyết định trên cơ sở dự án đầu tư hoặc đơn xin giao đất, thuê đất nhưng không quá 50 năm.
  • Nếu có nhu cầu tiếp tục sử dụng, Nhà nước có thể xem xét gia hạn sử dụng đất nhưng không quá 50 năm.

Tổ chức, hộ gia đình, cá nhân sử dụng đất cho mục đích thương mại, dịch vụ, làm cơ sở sản xuất phi nông nghiệp:

  • Tổ chức được giao đất, thuê đất để thực hiện dự án đầu tư có thời hạn không quá 50 năm.
  • Người Việt Nam định cư ở nước ngoài, doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài được giao đất, thuê đất để thực hiện dự án đầu tư tại Việt Nam.

Đối với thửa đất sử dụng cho nhiều mục đích:

  • Thời hạn sử dụng đất được xác định theo thời hạn của loại đất sử dụng vào mục đích chính.
Xem thêm:  Chính thức có thời điểm bỏ phụ cấp thâm niêm công chức, viên chức

Như vậy, theo quy định này, các loại đất với thời hạn sử dụng 50 năm có thể được tiếp tục sử dụng nếu có nhu cầu và được xem xét gia hạn theo quy định.

>>> Tìm hiểu thêm: Quy trình và thủ tục xin cấp sổ đỏ khi mua đất diễn ra như thế nào? Thời gian giải quyết là bao lâu?

2. Sử dụng đất quá 50 năm thì có phải gia hạn không?

Tại Điều 126 Luật Đất đai 2013, quy định rõ về cách xử lý khi hết thời hạn sử dụng đất (được mô tả chi tiết trong bảng trên). Đối với hộ gia đình và cá nhân trực tiếp sản xuất nông nghiệp đang sử dụng đất nông nghiệp được Nhà nước giao, công nhận và nhận chuyển quyền sử dụng đất, quy định cụ thể khi hết thời hạn sử dụng đất được miêu tả tại khoản 2 Điều 74 Nghị định 43/2014/NĐ-CP như sau:

Theo đó, hộ gia đình và cá nhân trực tiếp sản xuất nông nghiệp khi sử dụng đất nông nghiệp được Nhà nước giao, công nhận, và nhận chuyển quyền sử dụng đất, khi hết thời hạn sử dụng đất, có thể tiếp tục sử dụng đất theo thời hạn quy định tại Khoản 1 Điều 126 và Khoản 3 Điều 210 của Luật Đất đai mà không cần thực hiện thủ tục điều chỉnh thời hạn sử dụng đất.

Sử dụng đất quá 50 năm thì có phải gia hạn không?

Vì vậy, không cần thực hiện thủ tục điều chỉnh thời hạn sử dụng đất (gia hạn) nếu đáp ứng đủ các điều kiện sau:

Điều kiện 1: Là hộ gia đình hoặc cá nhân trực tiếp sản xuất nông nghiệp.

Điều kiện 2: Sử dụng đất nông nghiệp được Nhà nước giao, công nhận và nhận chuyển quyền sử dụng đất (qua chuyển nhượng, tặng cho, hoặc chuyển đổi).

Lưu ý:

  • Trong trường hợp hộ gia đình hoặc cá nhân trực tiếp sản xuất nông nghiệp có nhu cầu xác nhận lại thời hạn sử dụng đất trên Giấy chứng nhận, họ có thể thực hiện theo nhu cầu của mình.
  • Đối với trường hợp thuê đất, khi hết thời hạn, cần ký hợp đồng thuê quyền sử dụng đất mới để tiếp tục sử dụng.

>>> Tìm hiểu thêm: Top 10 những tổ chức hành nghề công chứng, văn phòng công chứng làm việc thứ 7 chủ nhật tại Hà Nội.

Trên đây là bài viết giải đáp về “Sử dụng đất 50 năm không gia hạn có được sử dụng tiếp không?”. Ngoài ra, nếu như bạn đọc còn thắc mắc gì liên quan đến nội dung trên hoặc cần tư vấn các vấn đề pháp lý khác về công chứng và sổ đỏ, xin vui lòng liên hệ theo thông tin:

Xem thêm:  Dịch vụ tiêu dùng bao gồm những nhóm ngành nào?

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Miễn phí dịch vụ công chứng tại nhà

1. Công chứng viên kiêm Trưởng Văn phòng Nguyễn Thị Huệ: Cử nhân luật, cán bộ cấp cao, đã có 31 năm làm công tác pháp luật, có kinh nghiệm trong lĩnh vực quản lý nhà nước về công chứng, hộ tịch, quốc tịch. Trong đó có 7 năm trực tiếp làm công chứng và lãnh đạo Phòng Công chứng.

2. Công chứng viên Nguyễn Thị Thủy: Thẩm Phán ngành Tòa án Hà Nội với kinh nghiệm công tác pháp luật 30 năm trong ngành Tòa án, trong đó 20 năm ở cương vị Thẩm Phán.

Ngoài ra, chúng tôi có đội ngũ cán bộ nghiệp vụ năng động, nhiệt tình, có trình độ chuyên môn cao và tận tụy trong công việc.

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Địa chỉ: 165 Giảng Võ, phường Cát Linh, quận Đống Đa, Hà Nội

Hotline : 0966.22.7979 – 0935.669.669

Email:ccnguyenhue165@gmail.com

Xem thêm từ khóa tìm kiếm:

>>> Phí công chứng văn bản hủy hợp đồng ủy quyền cho người mới công chứng lần đầu như thế nào? Có đắt hay không?

>>> Hợp đồng thuê nhà có cần công chứng, chức thực không? Phí công chứng hợp đồng thuê nhà cho người lao động như thế nào?

>>> Quy trình, thủ tục chứng thực chữ ký cần những gì? Lần đầu đi chứng thực cần chuẩn bị mang theo những tài liệu, giấy tờ nào?

>>> Thủ tục công chứng di chúc cho người lao động cần những loại giấy tờ, tài liệu gì? Nếu không có người làm chứng thì có công chứng được không?

>>> Dự thảo: Công dân chỉ được chuyển giới một lần trong đời

Đánh giá

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *