Môi trường làm việc luôn đối diện với những thách thức và biến động, và một trong những tình huống không tránh khỏi là việc công nhân phải nghỉ luân phiên do công ty ít việc. Trong tình huống này, nhiều người đặt ra câu hỏi về cách công nhân bị ảnh hưởng đến lương của mình. Hãy cùng chúng ta tìm hiểu chi tiết về cách mà các chính sách và quy định được áp dụng để xử lý tình huống này và đảm bảo quyền lợi của người lao động.

>>> Tìm hiểu thêm: Phí công chứng hợp đồng chuyển nhượng nhà đất cho các doanh nghiệp, công ty có đắt không?

1. Công nhân nghỉ thì có được trả lương không?

Trường hợp công ty chủ động cho người lao động nghỉ làm khi hết việc thuộc trường hợp ngừng việc không do lỗi của người lao động.

Căn cứ khoản 3 Điều 99 Bộ luật lao động năm 2019, nếu ngừng việc vì lý do kinh tế thì người lao động và người sử dụng lao động được thỏa thuận về tiền lương trong thời gian ngừng việc chứ không buộc phải trả lương theo hợp đồng lao động.

Công nhân nghỉ thì có được trả lương không?

Như vậy, trường hợp công ty hết việc chủ động cho công nhân nghỉ việc thì vẫn phải trả lương.

Tiền lương được trả trong thời gian nghỉ khi công ty hết việc được xác định theo tiền lương ngừng việc quy định tại khoản 3 Điều 99 Bộ luật lao động. Cụ thể như sau:

– Ngừng việc không quá 14 ngày làm việc: Tiền lương do các bên thỏa thuận nhưng không được thấp hơn mức lương tối thiểu.

VùngMức lương tối thiểu vùng
Vùng I4.680.000 đồng/tháng
Vùng II4.160.000 đồng/tháng
Vùng III3.640.000 đồng/tháng
Vùng IV3.250.000 đồng/tháng

– Ngừng việc trên 14 ngày làm việc:

Tiền lương do các bên thỏa thuận nhưng phải đảm bảo:

  • Tiền lương ngừng việc trong 14 ngày đầu tiên không thấp hơn mức lương tối thiểu.
  • Tiền lương từ ngày thứ 15 trở đi do các bên tự thỏa thuận mà không bị giới hạn mức tối thiểu cũng như mức tối đa.

>>> Tìm hiểu thêm: Dịch vụ làm sổ đỏ nhanh chóng, đảm bảo chất lượng cho doanh nghiệp tại Hà Nội. Quy trình nộp hồ sơ xin cấp sổ đỏ như thế nào?

Nếu tự cho người lao động ngừng việc mà không không trả hoặc trả không đủ tiền lương ngừng việc cho người đó thì người sử dụng lao động sẽ bị xử phạt hành chính từ 05 đến 50 triệu đồng, tùy vào số lượng người lao động bị xâm phạm quyền lợi (theo khoản 2 Điều 17 Nghị định 12/2022/NĐ-CP).

2. Công ty có được cho nhân sự nghỉ khi ít việc để làm?

Theo quy định của Bộ luật Lao động năm 2019, việc nghỉ làm không hưởng lương chỉ được áp dụng trong các trường hợp sau đây:

  • Người lao động và người sử dụng lao động thỏa thuận về việc nghỉ không hưởng lương theo khoản 3 Điều 115 Bộ luật Lao động.
  • Người lao động tự chủ động xin nghỉ khi người thân kết hôn hoặc qua đời theo quy định tại khoản 2 Điều 115 Bộ luật Lao động.
  • Trong trường hợp ngừng việc do lỗi của người lao động theo quy định tại khoản 2 Điều 99 Bộ luật Lao động.
  • Khi hai bên thỏa thuận hoặc xảy ra sự kiện thuộc các trường hợp phải tạm hoãn hợp đồng lao động theo quy định tại khoản 2 Điều 30 Bộ luật Lao động.
Công ty có được cho nhân sự nghỉ khi ít việc để làm?

Dựa trên các quy định trên, công ty không được yêu cầu nhân viên nghỉ làm không lương khi có ít đơn hàng. Trong tình huống này, nếu công ty đối diện với khó khăn tài chính, người sử dụng lao động cần tự chủ động thỏa thuận với người lao động về việc nghỉ làm không lương trong thời gian chờ việc.

Xem thêm:  Chế độ bảo hiểm xã hội tự nguyện cho người cao tuổi

Trong trường hợp người lao động không đồng ý, người sử dụng lao động vẫn phải trả tiền lương ngừng việc cho người đó.

Lưu ý rằng, việc cố tình cho nhân viên nghỉ làm không lương khi ít đơn hàng có thể bị xử phạt hành chính theo quy định của Nghị định 12/2022/NĐ-CP. Cụ thể:

  • Phạt từ 05 đến 10 triệu đồng: Không trả hoặc trả không đủ tiền lương ngừng việc cho 01 đến 10 người lao động.
  • Phạt từ 10 đến 20 triệu đồng: Không trả hoặc trả không đủ tiền lương ngừng việc cho 11 đến 50 người lao động.
  • Phạt từ 20 đến 30 triệu đồng: Không trả hoặc trả không đủ tiền lương ngừng việc cho 51 đến 100 người lao động.
  • Phạt từ 30 đến 40 triệu đồng: Không trả hoặc trả không đủ tiền lương ngừng việc cho 301 người lao động trở lên.

>>> Tìm hiểu thêm: Thủ tục công chứng mua bán nhà đất cho công nhân thực hiện như thế nào? Chi phí ra sao?

Trên đây là nội dung trả lời cho câu hỏi “Phải nghỉ luân phiên do công ty ít việc, công nhân bị trả lương như thế nào?”. Ngoài ra, nếu bạn có thắc mắc liên quan đến nội dung trên hoặc cần tư vấn các vấn đề pháp lý khác về thủ tục công chứng, xin vui lòng liên hệ theo thông tin:

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Miễn phí dịch vụ công chứng tại nhà

1. Công chứng viên kiêm Trưởng Văn phòng Nguyễn Thị Huệ: Cử nhân luật, cán bộ cấp cao, đã có 31 năm làm công tác pháp luật, có kinh nghiệm trong lĩnh vực quản lý nhà nước về công chứng, hộ tịch, quốc tịch. Trong đó có 7 năm trực tiếp làm công chứng và lãnh đạo Phòng Công chứng.

Xem thêm:  Đặt lịch hẹn công chứng, lợi ích của việc đặt lịch công chứng

2. Công chứng viên Nguyễn Thị Thủy: Thẩm Phán ngành Tòa án Hà Nội với kinh nghiệm công tác pháp luật 30 năm trong ngành Tòa án, trong đó 20 năm ở cương vị Thẩm Phán.

Ngoài ra, chúng tôi có đội ngũ cán bộ nghiệp vụ năng động, nhiệt tình, có trình độ chuyên môn cao và tận tụy trong công việc.

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Địa chỉ: 165 Giảng Võ, phường Cát Linh, quận Đống Đa, Hà Nội

Hotline : 0966.22.7979 – 0935.669.669

Email: ccnguyenhue165@gmail.com

Xem thêm từ khoá tìm kiếm:

>>> Hướng dẫn kiểm tra sổ đỏ giả, phân biệt những điểm khác biệt giữa sổ giả và sổ thật? Hiệu lực pháp lý bị ảnh hưởng như thế nào?

>>> Những văn phòng công chứng làm việc thứ 7 chủ nhật uy tín và nhanh chóng nhất Hà Nội? Có tính phí thêm hay không?

>>> Chuyển nhượng nhà đất có cần công chứng hay không? Thủ tục công chứng chuyển nhượng nhà đất cho công nhân như thế nào?

>>> Di chúc miệng là gì? Hiệu lực của di chúc miệng? Công nhân có quyền thiết lập di chúc miệng hay không?

>>> Sổ đỏ không có sơ đồ thửa đất có sao không?

Đánh giá

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *