Quan hệ hôn nhân giữa vợ chồng xác lập quan hệ tài sản chung giữa vợ chồng. Vậy, lập di chúc chung vợ chồng được không? Văn phòng công chứng Nguyễn Huệ sẽ cung cấp thông tin chi tiết trong bài viết này.

>>> Địa chỉ văn phòng công chứng thứ 7, chủ nhật, miễn phí hỗ trợ tại nhà

1. Lập di chúc chung vợ chồng được không?

Theo quy định tại Điều 29 Luật Hôn nhân và gia đình 2014, vợ và chồng có quyền và nghĩa vụ bình đẳng đối với việc quản lý và định đoạt tài sản chung. Tài sản chung của vợ chồng bao gồm các khoản sau đây:

– Tài sản do vợ và chồng tạo ra, bao gồm thu nhập từ lao động, hoạt động sản xuất, kinh doanh và các nguồn thu nhập khác trong suốt thời kỳ hôn nhân.

– Hoa lợi, lợi tức phát sinh từ tài sản riêng của mỗi bên và thu nhập hợp pháp khác trong thời kỳ hôn nhân.

>>> Tìm hiểu thêm: Thủ tục công chứng hợp đồng ủy quyền gồm những bước nào? Chuẩn bị những gì?

Lập di chúc chung vợ chồng được không?

– Tài sản được vợ và chồng thừa kế chung hoặc được tặng cho cả hai trong thời kỳ hôn nhân.

– Tài sản khác mà vợ và chồng thỏa thuận là tài sản chung.

– Quyền sử dụng đất mà vợ và chồng có được sau khi kết hôn, trừ trường hợp mà vợ hoặc chồng được thừa kế riêng, được tặng cho riêng hoặc có được thông qua giao dịch bằng tài sản riêng.

Tài sản chung của vợ chồng được cụ thể hóa trong Điều 33 của Luật Hôn nhân và gia đình 2014.

>>> Tìm hiểu thêm: Dịch vụ công chứng di chúc tại nhà, hỗ trợ 24/7 khu vực Hà Nội

2. Di chúc chung của vợ chồng

Di chúc là hành động thể hiện ý chí của cá nhân nhằm chuyển giao tài sản của mình cho người thụ hưởng sau khi qua đời. Tuy nhiên, việc lập di chúc chung của vợ chồng đã gặp nhiều vấn đề và phức tạp trong quá trình thực hiện. Điều 663 Bộ luật Dân sự 2005 đã cho phép vợ chồng lập di chúc chung để định đoạt tài sản chung. Tuy vậy, Bộ luật Dân sự 2015 đã bỏ đi quy định này vì việc thực hiện di chúc chung gặp nhiều khó khăn và bất cập.

Di chúc chung của vợ chồng

>>> Tìm hiểu thêm: Sổ đỏ là gì? Viết di chúc để lại sổ đỏ có cần công chứng không?

Xem thêm:  Địa chỉ văn phòng công chứng quận Thanh Xuân

Hiện tại, Bộ luật Dân sự 2015 không cấm lập di chúc chung, nhưng để di chúc có hiệu lực, cần thỏa mãn các điều kiện sau đây:

– Người lập di chúc phải đủ minh mẫn, sáng suốt trong quá trình lập di chúc.

– Người lập di chúc không bị lừa dối, đe doạ hoặc cưỡng ép khi lập di chúc.

– Nội dung của di chúc không vi phạm các quy định cấm của luật, không trái đạo đức xã hội.

– Hình thức lập di chúc phải tuân thủ quy định của luật.

Các điều kiện để di chúc hợp pháp được chi tiết quy định tại Điều 630 Bộ luật Dân sự 2015.

Tóm lại, mặc dù Bộ luật Dân sự 2015 không cấm việc lập di chúc chung của vợ chồng, nhưng việc thực hiện di chúc chung có thể gặp nhiều khó khăn và bất tiện trong việc xác định phần tài sản của từng người. Do đó, để thuận tiện cho việc thừa kế và khai nhận di sản theo di chúc, nên xem xét lập di chúc riêng cho từng vợ chồng.

>>> Làm giả di chúc để hưởng thừa kế sẽ bị phạt như thế nào?

Trên đây là nội dung trả lời cho câu hỏi “Có thể lập di chúc chung của vợ chồng được không?“. Ngoài ra, nếu bạn có thắc mắc liên quan đến nội dung trên hoặc cần tư vấn các vấn đề pháp lý khác về thủ tục công chứng, xin vui lòng liên hệ theo thông tin:

Xem thêm:  Danh sách phòng công chứng Nhà Nước

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Miễn phí dịch vụ công chứng tại nhà

1. Công chứng viên kiêm Trưởng Văn phòng Nguyễn Thị Huệ: Cử nhân luật, cán bộ cấp cao, đã có 31 năm làm công tác pháp luật, có kinh nghiệm trong lĩnh vực quản lý nhà nước về công chứng, hộ tịch, quốc tịch. Trong đó có 7 năm trực tiếp làm công chứng và lãnh đạo Phòng Công chứng.

2. Công chứng viên Nguyễn Thị Thủy: Thẩm Phán ngành Tòa án Hà Nội với kinh nghiệm công tác pháp luật 30 năm trong ngành Tòa án, trong đó 20 năm ở cương vị Thẩm Phán.

Ngoài ra, chúng tôi có đội ngũ cán bộ nghiệp vụ năng động, nhiệt tình, có trình độ chuyên môn cao và tận tụy trong công việc.

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Địa chỉ: 165 Giảng Võ, phường Cát Linh, quận Đống Đa, Hà Nội

Hotline : 0966.22.7979 – 0935.669.669

Email: ccnguyenhue165@gmail.com

Đánh giá

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *