Bài viết này sẽ đi sâu vào một vấn đề quan trọng và thường xuyên đặt ra trong lĩnh vực chăm sóc sức khỏe – đó là việc bệnh nhân có quyền được Bảo hiểm Y tế (BHYT) chi trả khi mua thuốc ngoài khu vực của bệnh viện hay không. Hệ thống Bảo hiểm Y tế có những quy định cụ thể nào về chi trả thuốc và điều kiện nào được coi là hợp lệ? Hãy cùng khám phá xem bệnh nhân có thể nhận được sự hỗ trợ tài chính từ BHYT khi tự mua thuốc tại các điểm khác ngoài bệnh viện hay không.

>>> Tìm hiểu thêm: Công chứng bằng tốt nghiệp cho sinh viên có được miễn giảm khoản phí nào không? Cần chuẩn bị những gì?

1. Đề xuất bệnh nhân tự mua thuốc ngoài vẫn được BHYT thanh toán

Nội dung này được quy định tại khoản 2 Điều 2 trong dự thảo Thông tư về việc thanh toán chi phí thuốc, vật tư y tế trực tiếp cho người tham gia Bảo hiểm Y tế (BHYT).

Đề xuất bệnh nhân tự mua thuốc ngoài vẫn được BHYT thanh toán

Theo quy định, để được BHYT thanh toán khi tự mua thuốc ngoài viện, người bệnh cần đáp ứng các điều kiện sau:

  • Phải có thẻ bảo hiểm y tế.
  • Thuốc và vật tư y tế được kê trong đơn phải thuộc quyền lợi của người tham gia BHYT.
  • Tại thời điểm sử dụng hoạt chất thuốc, vật tư y tế không có sẵn tại cơ sở khám, chữa bệnh khi người bệnh được chẩn đoán, kê đơn và chỉ định thuốc, vật tư y tế.
  • Không sẵn có thuốc khác có chứa hoạt chất mà người bệnh được chỉ định hoặc vật tư y tế phù hợp mà người bệnh được chỉ định sử dụng.

Từ những điều kiện này, có thể thấy rằng không phải mọi trường hợp tự mua thuốc ngoài như tại các viện tư, phòng khám, hoặc hiệu thuốc ngoại viện đều được BHYT chi trả, mà chỉ những trường hợp đáp ứng đầy đủ các điều kiện nêu trên mới được hỗ trợ tài chính từ BHYT.

2. Hướng dẫn để được BHYT chi trả tiền thuốc

Ngoài đáp ứng các điều kiện theo quy định ở trên, Bộ Y tế còn đề xuất trình tự, thủ tục người bệnh được thanh toán khi mua thuốc ở ngoài như sau:

Đối tượng thực hiện thanh toán

Thanh toán chi phí thuốc và vật tư y tế có thể được thực hiện bởi người bệnh, thân nhân hoặc người đại diện hợp pháp của người bệnh.

Xem thêm:  3 điểm mới đáng chú ý của chính sách BHYT năm 2024

>>> Tìm hiểu thêm: Chứng thực sao y tại nhà cho bệnh nhân mắc bệnh nan y có được miễn giảm chi phí hay không?

Địa điểm mua thuốc

– Tại nhà thuốc của bệnh viện nơi người bệnh đang điều trị.

– Tại các hiệu thuốc và đơn vị cung ứng thuốc, vật tư y tế có các điều kiện sau:

  • Đã trúng thầu với bất kỳ cơ sở khám chữa bệnh nào có ký hợp đồng khám chữa bệnh BHYT.
  • Thuốc đã được sử dụng và thanh toán cho người bệnh có thẻ BHYT tại cơ sở khám chữa bệnh nơi đơn vị cung ứng trúng thầu.
  • Hợp đồng thầu cung ứng thuốc và vật tư y tế còn hiệu lực.

Hồ sơ cần xuất trình

  • Đơn thuốc và vật tư y tế được chỉ định bởi cán bộ y tế tại cơ sở khám chữa bệnh.
  • Hóa đơn mua thuốc và vật tư y tế hợp lệ để làm căn cứ thanh toán.
Hướng dẫn để được BHYT chi trả tiền thuốc

Chi phí được thanh toán

Chi phí cho người bệnh được thanh toán là số tiền được ghi trên hóa đơn hợp pháp của người bệnh. Cơ quan bảo hiểm xã hội thực hiện chi trả theo mức hưởng trong phạm vi quyền lợi của người tham gia bảo hiểm y tế.

Cơ quan bảo hiểm có trách nhiệm chi trả

Cơ bản bảo hiểm xã hội tại nơi tiếp nhận hồ sơ đề nghị thanh toán.

Hình thức chi trả

Thanh toán trực tiếp cho người bệnh.

>>> Tìm hiểu thêm: Hợp đồng ủy quyền là gì? Thủ tục công chứng hợp đồng ủy quyền cần chuẩn bị những loại giấy tờ, tài liệu như thế nào?

Trên đây là nội dung trả lời cho câu hỏi“Bệnh nhân mua thuốc bên ngoài bệnh viện vẫn được BHYT chi trả?”. Ngoài ra, nếu bạn có thắc mắc liên quan đến nội dung trên hoặc cần tư vấn các vấn đề pháp lý khác về thủ tục công chứng, xin vui lòng liên hệ theo thông tin:

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Miễn phí dịch vụ công chứng tại nhà

1. Công chứng viên kiêm Trưởng Văn phòng Nguyễn Thị Huệ: Cử nhân luật, cán bộ cấp cao, đã có 31 năm làm công tác pháp luật, có kinh nghiệm trong lĩnh vực quản lý nhà nước về công chứng, hộ tịch, quốc tịch. Trong đó có 7 năm trực tiếp làm công chứng và lãnh đạo Phòng Công chứng.

Xem thêm:  Bán đất bằng hợp đồng ủy quyền có hợp pháp không?

2. Công chứng viên Nguyễn Thị Thủy: Thẩm Phán ngành Tòa án Hà Nội với kinh nghiệm công tác pháp luật 30 năm trong ngành Tòa án, trong đó 20 năm ở cương vị Thẩm Phán.

Ngoài ra, chúng tôi có đội ngũ cán bộ nghiệp vụ năng động, nhiệt tình, có trình độ chuyên môn cao và tận tụy trong công việc.

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Địa chỉ: 165 Giảng Võ, phường Cát Linh, quận Đống Đa, Hà Nội

Hotline : 0966.22.7979 – 0935.669.669

Email: ccnguyenhue165@gmail.com

Xem thêm từ khoá tìm kiếm:

>>> Tìm cộng tác viên chuyên phát triển thị trường và phát triển sản phẩm tại văn phòng Hà Nội và Sài Gòn.

>>> Mua bán xe ô tô có cần nộp thuế thu nhập cá nhân không? Công chứng hợp đồng mua bán xe ô tô như thế nào?

>>> Điều kiện công chứng văn bản thừa kế bao gồm những gì? Quy định về công chứng văn bản thừa kế di sản?

>>> Thủ tục làm sổ đỏ lần đầu cho người dân như thế nào? Hướng dẫn các bước làm sổ đỏ nhanh và dễ hiểu tại Hà Nội.

>>> Hoa tiêu là gì? Những trường hợp cần sử dụng đến hoa tiêu

Đánh giá

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *