Thực tế trong xã hội hiện nay có rất nhiều trường hợp ông, bà là người đứng ra nuôi nấng, chăm sóc cháu cho cha, mẹ của đứa trẻ. Bên cạnh đó, đã không hiếm trường hợp ông bà muốn nhận cháu làm con nuôi. Vậy theo quy định pháp luật hiện nay, có quy định ông, bà nhận cháu làm con nuôi không?

>>> Xem thêm: Cách phân biệt sổ đỏ và sổ hồng theo đúng quy định pháp luật hiện nay?

1. Pháp luật hiện nay có cấm ông, bà nhận cháu làm con nuôi không?

Pháp luật hiện nay có cấm ông, bà nhận cháu làm con nuôi không?

Theo quy định của pháp luật hiện hành, ông bà không được nhận cháu làm con nuôi. Điều này được quy định tại khoản 6 Điều 13 Luật Nuôi con nuôi 2010, cụ thể như sau:

6. Cấm ông, bà nhận cháu làm con nuôi hoặc anh, chị, em nhận nhau làm con nuôi.

Pháp luật cấm ông bà nhận cháu làm con nuôi vì một số lý do sau:

  • Ông bà và cháu đã có quan hệ huyết thống, không cần phải xác lập quan hệ cha mẹ nuôi – con nuôi.
  • Việc nhận con nuôi giữa ông bà và cháu có thể gây ra những mâu thuẫn trong các mối quan hệ gia đình, chẳng hạn như quyền thừa kế, quyền nuôi dưỡng, cấp dưỡng giữa ông bà và cháu.
  • Việc nhận con nuôi giữa ông bà và cháu có thể gây ra những hệ lụy về mặt pháp lý, chẳng hạn như việc xác định quan hệ cha mẹ đẻ – con đẻ, quan hệ huyết thống,…

Như vậy, nếu ông bà muốn nhận cháu làm con nuôi thì sẽ không được pháp luật chấp nhận.

Xem thêm:  Địa chỉ văn phòng công chứng quận Hà Đông

>>> Xem thêm: Ông bà muốn cháu thừa kế theo di chúc cần làm gì? Thủ tục công chứng di chúc gồm các bước nào?

2. Các điều kiện, thủ tục nhận nuôi con nuôi theo đúng quy định pháp luật hiện nay

Do pháp luật cấm ông bà nhận cháu làm con nuôi nên để được nhận làm con nuôi, cả hai bên (nhận nuôi và được nhận nuôi) cần phải đáp ứng các điều kiện và thủ tục sau đây:

Các điều kiện, thủ tục nhận nuôi con nuôi theo đúng quy định pháp luật hiện nay
Tiêu chíCha mẹ nuôiCon nuôi
Điều kiện– Có năng lực hành vi dân sự đầy đủ; hơn con nuôi 20 tuổi trở lên;
– Có sức khoẻ, kinh tế, chỗ ở để đảm bảo cho việc chăm sóc, nuôi dưỡng cũng như giáo dục con nuôi;
– Có tư cách đạo đức tốt, không bị hạn chế quyền cha mẹ với con chưa thành niên hoặc chấp hành hình phạt tù, hoặc quyết định xử phạt hành chính…(Theo Điều 14 Luật Nuôi con nuôi).
– Là một người độc thân hoặc phải là hai vợ chồng (khoản 3 Điều 8 Luật Nuôi con nuôi).
Độ tuổi dưới 16 hoặc từ 16 đến dưới 18 nếu được cha dượng hoặc mẹ kế hoặc cô, cậu, dì, chú, bác ruột nhận nuôi (theo khoản 1, khoản 2 Điều 8 Luật Nuôi con nuôi).
Hồ sơ– Đơn xin nhận con nuôi
– Chứng minh nhân dân/Căn cước công dân/hộ chiếu còn hạn (bản sao) hoặc giấy tờ có giá trị thay thế khác.
– Phiếu lý lịch tư pháp.
– Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân.
– Giấy khám sức khoẻ.
– Giấy xác nhận hoàn cảnh gia đình, chỗ ở, điều kiện kinh tế do Uỷ ban nhân dân (UBND) cấp xã nơi người nhận con nuôi thường trú xác nhận.
– Giấy khai sinh.
– Giấy khám sức khoẻ (do cơ quan y tế cấp huyện trở lên cấp).
– Ảnh toàn thân, nhìn thẳng (hai ảnh, chụp không quá 06 tháng).
– Các giấy tờ khác: Biên bản xác nhận do UBND cấp xã hoặc công an cấp xã xác nhận trẻ em bị bỏ rơi. Giấy chứng tử của cha mẹ đẻ hoặc quyết định Toà án tuyên bố cha mẹ đẻ đã chết (trẻ mồ côi) hoặc mất năng lực hành vi dân sự. Quyết định của Toà án tuyên bố cha mẹ đẻ mất tích. Quyết định tiếp nhận trẻ vào cơ sở nuôi dưỡng.
Cơ quan thực hiện– UBND cấp xã nơi thường trú của người được nhận con nuôi hoặc của cha mẹ nuôi: Nhận con nuôi trong nước.
– UBND cấp tỉnh, Sở Tư pháp nơi thường trú của con nuôi: Nhận con nuôi có yếu tố nước ngoài.
– Cơ quan đại diện nước Cộng hoà xã hội chủ nghĩa Việt Nam ở nước ngoài: Công dân Việt Nam tạm trú ở nước ngoài nhận con nuôi.
Thời gian thực hiện– 30 ngày: Người nhận con nuôi nộp hồ sơ của mình và của người được giới thiệu là con nuôi tại cơ quan có thẩm quyền và giải quyết từ từ ngày nhận đủ hồ sơ.
– 10 ngày: Kiểm tra hồ sơ, lấy ý kiến đồng ý của người có liên quan.
– 20 ngày: Trao giấy chứng nhận con nuôi cho cha mẹ nuôi, cha mẹ đẻ hoặc người giám hộ hoặc người đại diện của cơ sở nuôi dưỡng, ghi vào sổ hộ tịch.
– 10 ngày làm việc: Nếu UBND cấp xã từ chối giải quyết việc nhận con nuôi.
Phí, lệ phíTiền lệ phí nhận nuôi con nuôi dao động từ 400.000 đồng/trường hợp đến 09 triệu đồng tuỳ từng trường hợp cụ thể theo ảnh sau đây:ong ba nhan chau lam con nuoi

>>> Xem thêm: Chi tiết về thủ tục công chứng ủy quyền việc nhận con nuôi theo quy định pháp luật hiện nay.

Xem thêm:  Không nộp tờ khai thuế thu nhập cá nhân bị phạt bao nhiêu?

Trên đây, là giải đáp về câu hỏi liên quan đến vấn đề: Cháu có được ông, bà nhận làm con nuôi không? Ngoài ra, nếu bạn có thắc mắc liên quan đến nội dung trên hoặc cần tư vấn các vấn đề pháp lý khác về thủ tục công chứng, xin vui lòng liên hệ theo thông tin:

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Miễn phí dịch vụ công chứng tại nhà

1. Công chứng viên kiêm Trưởng Văn phòng Nguyễn Thị Huệ: Cử nhân luật, cán bộ cấp cao, đã có 31 năm làm công tác pháp luật, có kinh nghiệm trong lĩnh vực quản lý nhà nước về công chứng, hộ tịch, quốc tịch. Trong đó có 7 năm trực tiếp làm công chứng và lãnh đạo Phòng Công chứng.

2. Công chứng viên Nguyễn Thị Thủy: Thẩm Phán ngành Tòa án Hà Nội với kinh nghiệm công tác pháp luật 30 năm trong ngành Tòa án, trong đó 20 năm ở cương vị Thẩm Phán.

Ngoài ra, chúng tôi có đội ngũ cán bộ nghiệp vụ năng động, nhiệt tình, có trình độ chuyên môn cao và tận tụy trong công việc.

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Địa chỉ: 165 Giảng Võ, phường Cát Linh, quận Đống Đa, Hà Nội

Hotline : 0966.22.7979 – 0935.669.669

Email: ccnguyenhue165@gmail.com

Xem thêm từ khóa tìm kiếm:

>>> Nội dung công chứng ủy quyền việc nhận con nuôi theo quy định pháp luật hiện nay.

>>> Thủ tục công chứng hợp đồng chuyển nhượng nhà đất cho con nuôi theo đúng quy định pháp luật.

>>> Cha mẹ nuôi muốn chuyển nhượng nhà đất cho con nuôi cần làm gì? Chi phí công chứng hợp đồng chuyển nhượng nhà đất là bao nhiêu?

>>> Địa chỉ văn phòng công chứng uy tín, đảm bảo chất lượng, gần nhất tại Hà Nội.

>>> Cháu nuôi có được hưởng thừa kế thế vị không?

Đánh giá

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *