Hiện nay, nhiều gia đình có nhận nuôi con nuôi. Tuy nhiên, họ có thắc mắc rằng con nuôi của họ có được hưởng thừa kế từ họ hay không? Vậy điều kiện gì để được hưởng thừa kế từ cha mẹ nuôi?

>>> Xem thêm: Sổ đỏ khác sổ hồng như thế nào? Cách để phân biệt sổ đỏ, sổ hồng mới nhất.

1. Con nuôi có được hưởng thừa kế không?

Con nuôi có được hưởng thừa kế không?

Theo quy định của pháp luật hiện hành, con nuôi có được hưởng thừa kế của cha, mẹ nuôi. Cụ thể, tại Điều 653 Bộ luật Dân sự 2015 quy định:

“Con nuôi và cha nuôi, mẹ nuôi được thừa kế di sản của nhau và còn được thừa kế di sản theo quy định tại Điều 651 và Điều 652 của Bộ luật này.”

Như vậy, con nuôi được hưởng thừa kế di sản của cha, mẹ nuôi theo quy định của pháp luật, tương đương với con đẻ. Con nuôi thuộc hàng thừa kế thứ nhất, cùng hàng với con đẻ, vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ của người chết.

>>> Xem thêm: Thủ tục công chứng thừa kế cần làm gì? Hồ sơ cần chuẩn bị các giấy tờ nào?

Ngoài ra, người đó cũng được hưởng thừa kế thế vị theo quy định tại Điều 652 Bộ luật Dân sự 2015. Theo đó, con nuôi được hưởng thừa kế di sản của cha, mẹ nuôi nếu con đẻ của họ không được hưởng di sản theo quy định của pháp luật.

2. Điều kiện để được nhận thừa kế

Điều kiện con nuôi được hưởng thừa kế

Con nuôi phải đăng ký theo quy định thì hoàn toàn đủ điều kiện để hưởng di sản thừa kế của cha, mẹ nuôi theo pháp luật.

Xem thêm:  Công chứng ngoài giờ là gì? Những lợi ích khi công chứng ngoài giờ

Nếu chỉ phát sinh quan hệ nuôi con nuôi trên thực tế trước ngày 01/01/2011 thì phải đăng ký trước ngày 01/01/2016. Sau đó, mọi trường hợp nhận con nuôi đều phải đăng ký thì người đó mới được hưởng thừa kế theo pháp luật của cha, mẹ nuôi.

>>> Xem thêm: Di chúc có cần công chứng không? Công chứng di chúc cần phải làm những gì?

Trên đây là nội dung trả lời cho câu hỏi “Con nuôi có được hưởng thừa kế từ cha mẹ nuôi không?“. Ngoài ra, nếu bạn có thắc mắc liên quan đến nội dung trên hoặc cần tư vấn các vấn đề pháp lý khác về thủ tục công chứng, xin vui lòng liên hệ theo thông tin:

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Miễn phí dịch vụ công chứng tại nhà

1. Công chứng viên kiêm Trưởng Văn phòng Nguyễn Thị Huệ: Cử nhân luật, cán bộ cấp cao, đã có 31 năm làm công tác pháp luật, có kinh nghiệm trong lĩnh vực quản lý nhà nước về công chứng, hộ tịch, quốc tịch. Trong đó có 7 năm trực tiếp làm công chứng và lãnh đạo Phòng Công chứng.

2. Công chứng viên Nguyễn Thị Thủy: Thẩm Phán ngành Tòa án Hà Nội với kinh nghiệm công tác pháp luật 30 năm trong ngành Tòa án, trong đó 20 năm ở cương vị Thẩm Phán.

Ngoài ra, chúng tôi có đội ngũ cán bộ nghiệp vụ năng động, nhiệt tình, có trình độ chuyên môn cao và tận tụy trong công việc.

Xem thêm:  Cơ quan thuế xuống quyết toán tại doanh nghiệp khi nào?

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Địa chỉ: 165 Giảng Võ, phường Cát Linh, quận Đống Đa, Hà Nội

Hotline : 0966.22.7979 – 0935.669.669

Email: ccnguyenhue165@gmail.com

Xem thêm từ khoá tìm kiếm:

>>> Cách tính phí công chứng di chúc đơn giản, dễ hiểu, nhanh chóng.

>>> Công chứng văn bản thỏa thuận phân chia di sản thừa kế là gì? Cần làm những gì?

>>> Thủ tục công chứng hợp đồng chuyển nhượng nhà đất cần chuẩn bị những giấy tờ gì?

>>> Địa chỉ công ty dịch thuật lấy ngay đảm bảo, uy tín tại Hà Nội.

>>> Ủy quyền nuôi con là gì? Có thể làm thủ tục ủy quyền nuôi con không?

Đánh giá

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *