Mặc dù việc làm thẻ căn cước cho trẻ em đang trở thành một quy định phổ quát ở nhiều quốc gia, tuy nhiên, nhiều tranh cãi và ý kiến trái chiều vẫn xuất hiện xung quanh vấn đề này. Liệu việc buộc phải làm thẻ căn cước cho trẻ em có đồng nghĩa với việc bảo vệ quyền lợi và an toàn cho trẻ, hay đây chỉ là một sự hạn chế không cần thiết đối với quyền tự do cá nhân của họ? Bài viết này sẽ đàm phán về những lý do và quan điểm khác nhau xung quanh vấn đề nảy sinh này, mở ra cuộc thảo luận về vai trò và ý nghĩa thực sự của thẻ căn cước đối với trẻ em trong xã hội ngày nay.

>>> Tìm hiểu thêm: Thủ tục chứng thực chữ ký có bắt buộc phải mang theo thẻ căn cước hay không? Trình tự thực hiện như thế nào?

1. Trẻ em có bắt buộc phải làm thẻ căn cước hay không?

Luật Căn Cước 2023, có hiệu lực từ ngày 01/07/2024, chi tiết quy định về cấp thẻ Căn cước được miêu tả trong Điều 19 và 21 như sau:

  • Thẻ Căn cước chỉ được cấp cho công dân Việt Nam.
  • Công dân Việt Nam từ 14 tuổi trở lên phải tuân theo quy trình cấp thẻ Căn cước.
  • Công dân Việt Nam dưới 14 tuổi sẽ được cấp thẻ Căn cước theo nhu cầu.
  • Công dân Việt Nam đã có thẻ căn cước phải tiến hành cấp đổi thẻ khi đủ 14 tuổi, 25 tuổi, 40 tuổi và 60 tuổi.
  • Thẻ căn cước phải được cấp, cấp đổi, cấp lại trước 02 năm so với độ tuổi cấp đổi thẻ.
Trẻ em có bắt buộc phải làm thẻ căn cước hay không?

Kể từ ngày 01/07/2024, trẻ em sẽ chỉ được cấp thẻ Căn cước khi có nhu cầu, không bắt buộc. Đến khi đủ 14 tuổi, họ sẽ phải tuân theo quy trình cấp đổi thẻ Căn cước.

Quy định này không chỉ giúp giảm thiểu giấy tờ khi thực hiện các thủ tục hành chính, mà còn mang lại thuận tiện cho cha mẹ khi sử dụng thẻ Căn cước thay cho giấy khai sinh và thẻ bảo hiểm y tế của con. Theo Điều 22 Luật Căn cước, thẻ Căn cước tích hợp thông tin từ thẻ bảo hiểm y tế, giấy khai sinh và các giấy tờ khác theo quyết định của Thủ tướng Chính phủ.

Sự tích hợp thông tin này không chỉ có giá trị tương đương với việc cung cấp thông tin trong các thủ tục hành chính, dịch vụ công và các giao dịch khác, mà còn đơn giản hóa và làm cho quá trình này trở nên hiệu quả hơn.

Xem thêm:  Xuất hóa đơn xăng dầu qua mỗi lần bán, có mất thời gian không?

>>> Tìm hiểu thêm: Hướng dẫn chi tiết về cách cộng tác viên bán hàng online tại nhà có thu nhập hấp dẫn.

2. Hướng dẫn cấp thẻ căn cước cho trẻ em

Quy trình cấp thẻ căn cước cho người dưới 14 tuổi được tổ chức theo các bước sau đây:

Cấp Thẻ Căn Cước cho Người Dưới 06 Tuổi:

  • Người đại diện hợp pháp thực hiện thủ tục thông qua cổng dịch vụ công hoặc ứng dụng định danh quốc gia.
  • Trong trường hợp chưa đăng ký khai sinh, người đại diện hợp pháp thực hiện thủ tục cấp thẻ căn cước thông qua các thủ tục liên thông với đăng ký khai sinh trên cổng dịch vụ công, ứng dụng định danh quốc gia hoặc trực tiếp tại cơ quan quản lý căn cước.
  • Cơ quan quản lý căn cước không thu nhận thông tin nhân dạng và thông tin sinh trắc học.
Hướng dẫn cấp thẻ căn cước cho trẻ em

Người Từ Đủ 06 Đến Dưới 14 Tuổi:

  • Người từ đủ 06 đến dưới 14 tuổi cùng người đại diện hợp pháp đến cơ quan quản lý Căn cước để thu nhận thông tin nhân dạng và thông tin sinh trắc học.
  • Người đại diện hợp pháp thực hiện thủ tục cấp thẻ Căn cước thay cho người từ đủ 06 tuổi đến dưới 14 tuổi.

Lưu ý: Trong trường hợp cơ quan quản lý Căn cước từ chối cấp thẻ, họ phải cung cấp câu trả lời bằng văn bản và nêu rõ lý do từ chối.

>>> Tìm hiểu thêm: Hồ sơ công chứng hợp đồng thuê nhà có được sử dụng CMND cũ hay không? Chi phí công chứng ra sao.

Trên đây là bài viết giải đáp về “Có bắt buộc phải làm thẻ căn cước cho trẻ em?”. Ngoài ra, nếu như bạn đọc còn thắc mắc gì liên quan đến nội dung trên hoặc cần tư vấn các vấn đề pháp lý khác về công chứng và sổ đỏ, xin vui lòng liên hệ theo thông tin:

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Miễn phí dịch vụ công chứng tại nhà

1. Công chứng viên kiêm Trưởng Văn phòng Nguyễn Thị Huệ: Cử nhân luật, cán bộ cấp cao, đã có 31 năm làm công tác pháp luật, có kinh nghiệm trong lĩnh vực quản lý nhà nước về công chứng, hộ tịch, quốc tịch. Trong đó có 7 năm trực tiếp làm công chứng và lãnh đạo Phòng Công chứng.

Xem thêm:  Thừa phát lại là gì? Cần biết gì về Thừa phát lại?

2. Công chứng viên Nguyễn Thị Thủy: Thẩm Phán ngành Tòa án Hà Nội với kinh nghiệm công tác pháp luật 30 năm trong ngành Tòa án, trong đó 20 năm ở cương vị Thẩm Phán.

Ngoài ra, chúng tôi có đội ngũ cán bộ nghiệp vụ năng động, nhiệt tình, có trình độ chuyên môn cao và tận tụy trong công việc.

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Địa chỉ: 165 Giảng Võ, phường Cát Linh, quận Đống Đa, Hà Nội

Hotline : 0966.22.7979 – 0935.669.669

Email: ccnguyenhue165@gmail.com

Xem thêm từ khóa tìm kiếm:

>>> Công chứng văn bản chấm dứt hợp đồng giữa người lao động và người sử dụng bằng cách nào? Địa điểm uy tín ở đâu?

>>> Khi nào được công chứng tại nhà, chi phí công chứng tại nhà như thế nào? Dịch vụ công chứng tại nhà cần chuẩn bị những gì?

>>> Hướng dẫn chi tiết trình tự, thủ tục công chứng hợp đồng mua bán xe ô tô dành cho người nước ngoài?

>>> Top 10 những tổ chức hành nghề công chứng, văn phòng công chứng làm việc thứ 7 chủ nhật tại Hà Nội.

>>> Căn cước điện tử là gì? Lợi ích khi sử dụng căn cước điện tử

Đánh giá

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *